Anonymous
in Commercial Law
Asked May 08, 2017

Luật Thương mại - Miễn trách nhiệm trong dịch vụ logistics

  • 1 Answer
  • 475 Views

Hai tháng trước, công ty tôi có ký kết một hợp đồng dịch vụ với một công ty logistics ở Hà Nội.Theo đó, công ty này sẽ vận chuyển hàng hóa từ công ty đối tác ở Hà Nội về trụ sở của công ty tôi ở TPHCM.Sau khi kết thúc công việc, chúng tôi nhận thấy có một số lô hàng bị hư hỏng nặng. Công ty tôi có yêu cầu bồi thường nhưng công ty này không đồng ý vì họ cho rằng công ty họ được miễn trách nhiệm do sự kiện bất khả kháng. Tôi muốn hỏi luật sư, công ty này có được miễn trách nhiệm với các lô hàng bị hỏng hay không?

Answer 1

Trong trường hợp này, hợp đồng dịch vụ vận chuyển mà quý công ty đã giao kết với công ty logistics ở Hà Nội là “hoạt động cung cấp dịch vụ logistics”, căn cứ theo quy định tại Điều 233 Luật Thương mại 2005. Cụ thể:

Dịch vụ logistics là hoạt động thương mại, theo đó thương nhân tổ chức thực hiện một hoặc nhiều công việc bao gồm nhận hàng, vận chuyển, lưu kho, lưu bãi, làm thủ tục hải quan, các thủ tục giấy tờ khác, tư vấn khách hàng, đóng gói bao bì, ghi ký mã hiệu, giao hàng hoặc các dịch vụ khác có liên quan đến hàng hoá theo thoả thuận với khách hàng để hưởng thù lao. Dịch vụ logistics được phiên âm theo tiếng Việt là dịch vụ lô-gi-stíc.

Trách nhiệm đối với thiệt hại về hàng hóa do sự kiện bất khả kháng của công ty logistics ở Hà Nội có thể được miễn căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 294 Luật Thương mại 2005. Đó là:

1. Bên vi phạm hợp đồng được miễn trách nhiệm trong các trường hợp sau đây:

b) Xảy ra sự kiện bất khả kháng.”

Sự kiện bất khả kháng là “sự kiện xảy ra một cách khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép” căn cứ theo quy định tại Đoạn 2 Khoản 1 Điều 161 Bộ luật Dân sự 2005. Theo đó, một sự kiện bất khả kháng sẽ có các đặc điểm như sau:

  • là sự kiện khách quan xảy ra sau khi ký hợp đồng;
  • là sự kiện xảy ra không do lỗi của các bên trong hợp đồng; và
  • là sự kiện mà các bên trong hợp đồng không thể dự đoán và khống chế được.
  • Vì thông tin mà quý công ty cung cấp chưa rõ nên chúng tôi không thể xác định lý do mà công ty logistics ở Hà Nội viện dẫn để miễn trừ trách nhiệm bồi thường thiệt hại có đúng theo quy định pháp luật hiện hành hay không. Tuy nhiên, quý công ty vẫn có quyền yêu cầu công ty này bồi thường thiệt hại với lô hàng đã bị hư hỏng nếu (a) công ty này không chứng minh được thiệt hại xảy ra do sự kiện bất khả kháng, hoặc (b) sự kiện gây ra thiệt hại không thỏa mãn các điều kiện để được xem là một sự kiện bất khả kháng.

    Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

    Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.