Anonymous
in Housing Law
Asked May 17, 2017

Luật Nhà ở – Người VN định cư ở NN mua nhà ở riêng lẻ tại Việt Nam

  • 1 Answer
  • 197 Views

Tôi đã sống ở Mỹ hơn 25 năm nay, cứ cách vài năm tôi có về Việt Nam thăm người thân một lần. Tôi có Giấy xác nhận có gốc Việt Nam do Đại sứ quán của Việt Nam tại Mỹ cấp. Tháng 9/2016 vừa rồi, tôi mua một căn nhà của anh Trung diện tích 55m2 cho mẹ tôi tại TP. Vũng Tàu. Tuy nhiên, khi ra Phòng công chứng làm thủ tục, họ từ chối công chứng Hợp đồng mua bán nhà của tôi với lý do tôi chỉ được mua nhà trong các dự án kinh doanh thương mại chứ không được mua nhà riêng lẻ. Xin hỏi lý do này có đúng với pháp luật hiện hành hay không?

Answer 1

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 3 Luật Quốc tịch 2008, quý khách chính là người Việt Nam định cư ở nước ngoài. Căn cứ theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, việc Phòng công chứng từ chối công chứng Hợp đồng mua bán nhà của quý khách với lý do quý khách chỉ được mua nhà trong các dự án kinh doanh thương mại chứ không được mua nhà riêng lẻ là không hợp pháp. Bởi lẽ, Khoản 2 Điều 7 Luật Nhà ở 2014 xác định người Việt Nam định cư ở nước ngoài là đối tượng được phép sở hữu nhà tại Việt Nam. Mặt khác, theo quy định tại Điều 8 và Điểm b Khoản 2 Điều 119 Luật Nhà ở 2014, với tư cách là người Việt Nam định cư ở nước ngoài, khi mua nhà quý khách cần phải thỏa mãn những điều kiện sau:

  • Quý khách phải có đủ năng lực hành vi dân sự để thực hiện giao dịch về nhà ở theo quy định của pháp luật Việt Nam, phải thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định của Luật Nhà ở 2014 và không bắt buộc phải có đăng ký tạm trú hoặc đăng ký thường trú tại nơi có nhà ở được giao dịch;
  • Quý khách phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam;
  • Quý khách được có nhà hợp pháp thông qua hình thức mua, thuê mua nhà ở thương mại của doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh bất động sản, mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự tổ chức xây dựng nhà ở theo quy định của pháp luật

Như vậy, với các quy định trên, đồng thời dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, quý khách đã đủ điều kiện mua nhà và sở hữu nhà riêng lẻ tại Việt Nam.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.