Anonymous
in Banking Law
Asked July 20, 2017

Luật Ngân hàng- Giữ giấy tờ về tài sản thế chấp

  • 1 Answer
  • 257 Views

Tôi đang là tài xế xe Uber. Tôi được biết khi bị CSGT thổi, tài xế phải xuất trình cà-vẹt xe bản gốc, trong khi xe tôi, cũng như rất nhiều bạn bè tài xế khác, đều là xe vay ngân hàng. Cà-vẹt bản gốc do ngân hàng giữ. Trong trường hợp này cần phải làm gì?

Answer 1

Default avatar
Anonymous

Chúng tôi xin tư vấn vấn đề pháp lý của quý khách như sau. Trước hết, việc cảnh sát giao thông phạt quý khách khi không mang Giấy đăng ký xe theo đúng quy định là phù hợp với quy định của pháp luật, căn cứ vào Khoản 2,3 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt (“Nghị định 46/2016/NĐ-CP”) :

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

…..

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm c Khoản 7 Điều này.

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;

b) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy đăng ký xe;

c) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định)”

Trong trường hợp quý khách bị cảnh sát giao thông thổi lại và bị phạt tiền vì không mang Giấy đăng ký xe thì đầu tiên quý khách cần phải đóng tiền phạt bởi cảnh sát giao thông làm đúng với quy định pháp luật và quý khách là bên vi phạm, cần chịu phạt.

Vấn đề còn lại là liệu Ngân hàng giữ bản gốc Giấy đăng ký xe của quý khách có đúng với quy định pháp luật hay không? Căn cứ vào Điều 320 Bộ luật dân sự 2015 quy định như sau:

Điều 320. Nghĩa vụ của bên thế chấp

1. Giao giấy tờ liên quan đến tài sản thế chấp trong trường hợp các bên có thỏa thuận, trừ trường hợp luật có quy định khác

..........”

Điều này có nghĩa là, chỉ trừ trường hợp luật có quy định khác, các trường hợp còn lại quý khách và Ngân hàng có quyền thỏa thuận về việc giao nhận Giấy đăng ký xe.

Tuy nhiên, Điều 20.a Văn bản hợp nhất số 8019/VBHN-BTC hợp nhất Nghị định về giao dịch bảo đảm (“VBHN 8019/VBHN-BTC”) quy định:

Điều 20a. Giữ giấy tờ về tài sản thế chấp

Trong trường hợp tài sản thế chấp là tàu bay, tàu biển hoặc phương tiện giao thông quy định tại Điều 7a Nghị định này thì bên thế chấp giữ bản chính Giấy chứng nhận quyền sở hữu tàu bay, Giấy chứng nhận đăng ký tàu biển Việt Nam, Giấy đăng ký phương tiện giao thông trong thời hạn hợp đồng thế chấp có hiệu lực.”

Do đó, quý khách cần có sự thỏa thuận lại với Ngân hàng để quý khách có thể giữ bản chính Giấy đăng ký xe, tránh tình trạng bị phạt hành chính, nhất là khi quý khách hoạt động trong lĩnh vực giao thông.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

 

 

Agree Comment 0 Agrees about 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.