Anonymous
in Labour Law
Asked May 08, 2017

Luật Lao động - Sa thải người lao động do tự ý nghỉ việc

  • 1 Answer
  • 159 Views

Tôi và mẹ chồng cùng làm việc tại một công ty may mặc ở TPHCM. Vào ngày 5/5/2016, mẹ chồng tôi bị tai nạn giao thông qua đời nên tôi xin nghỉ phép để lo mai táng, hậu sự. Đến ngày 22/5/2016, tôi quay trở lại làm việc sau khi đã sắp xếp xong chuyện gia đình. Gần đây tôi có mâu thuẫn với Giám đốc công ty thì anh này nói sẽ sa thải tôi vì từng nghỉ việc không có lý do trong khoảng thời gian mẹ chồng tôi mất. Tôi xin hỏi luật sư lý do sa thải này có hợp pháp không?

Answer 1

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, quý khách vẫn được hưởng nguyên lương ba (03) ngày khi mẹ chồng mất, cụ thể căn cứ tại Điểm c Khoản 1 Điều 116 Bộ luật Lao động 2015:

“1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.”

Theo quy định trên, ngoài thời gian được nghỉ ba (03) ngày, những ngày nghỉ còn lại quý khách phải xin phép và phải được công ty đồng ý. Trường hợp quý khách tự ý nghỉ việc mà không có lý do sẽ được xem là hành vi “tự ý bỏ việc”, và nếu thời gian tự ý bỏ việc quá năm (05) ngày cộng dồn trong một (01) tháng mà không có lý do chính đáng thì quý khách có thể bị áp dụng hình thức kỷ luật sa thải, căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 126 Bộ luật Lao động 2012:

“Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.”

Như vậy, trong khoảng thời gian giải quyết việc mai táng cho mẹ chồng [5/5/2016 – 22/5/2016], nếu quý khách nghỉ việc không được sự cho phép của công ty quá năm (05) ngày thì việc ra quyết định sa thải quý khách của công ty là có căn cứ. Tuy nhiên, công ty không được áp dụng hình thức sa thải nếu quý khách đang là “là cha đẻ, mẹ đẻ hoặc cha nuôi, mẹ nuôi hợp pháp đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi”, căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 29 Nghị định 05/2015/NĐ-CP của Chính phủ về việc quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.