Anonymous
in Real Estate Trading Law
Asked May 17, 2017

Luật kinh doanh bất động sản – Phạm vi kinh doanh bất động sản

  • 1 Answer
  • 165 Views

Tôi làm trong lĩnh vực kinh doanh bất động sản có nguyên quán tại thành phố Hồ Chí Minh, nhưng đã đi định cư ở nước ngoài từ năm 1996. Hiện nay, do nhu cầu mở rộng hoạt động kinh doanh ở Việt Nam, cho tôi hỏi tôi có thể kinh doanh bất động sản dưới những hình thức nào?

Answer 1

Trong trường hợp này, quý khách là người có quốc tịch Việt Nam nhưng lại cư trú và sinh sống lâu dài ở nước ngoài từ năm 1996 đến nay, do đó theo quy định tại Khoản 3 Điều 3 Luật Quốc tịch Việt Nam 2008, quý khách được xác định là người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

[Khoản 3 Điều 3 Luật Quốc tịch Việt Nam 2008]

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

3. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài là công dân Việt Nam và người gốc Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài.”

Pháp luật kinh doanh bất động sản xác định cụ thể phạm vi kinh doanh bất động sản đối với chủ thể là người Việt Nam định cư ở nước ngoài. Theo đó, quý khách chỉ có thể thực hiện các hoạt động kinh doanh bất động sản được quy định tại Khoản 2 Điều 11, cụ thể là các hoạt động sau:

(i) thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại;

(ii) đối với đất được Nhà nước cho thuê thì được đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê; đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng không phải là nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;

(iii) đối với đất thuê của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để cho thuê theo đúng mục đích sử dụng đất;

(iv) nhận chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản của chủ đầu tư để xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;

(v) đối với đất được Nhà nước giao thì được đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;

(vi) Đối với đất thuê, đất nhận chuyển nhượng trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để kinh doanh theo đúng mục đích sử dụng đất.

Từ quy định trên, quý khách có thể lựa chọn cho mình hình thức kinh doanh bất động sản phù hợp với nhu cầu và chiến lược đầu tư để phát triển lâu dài tại thị trường Việt Nam.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.