Anonymous
in Real Estate Trading Law
Asked May 17, 2017

Luật Kinh doanh bất động sản – Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà

  • 1 Answer
  • 258 Views

Tôi chuyển công tác từ Cần Thơ lên TP. Hồ Chí Minh cách đây một năm. Tôi có thuê một căn nhà ở Quận 5 sống một mình. Hợp đồng thuê nhà từ tháng 2/2016 đến tháng 2/2017 với giá thuê là 7 triệu đồng/tháng. Sau khi tôi ở được 8 tháng thì tháng 10/2016 vừa rồi, lúc thu tiền nhà tôi thấy giá thuê tăng lên hẳn 8 triệu/tháng. Tôi có hỏi sao chủ nhà không thông báo thì chú ấy nói rằng do vật giá leo thang, ai cũng tăng chứ không riêng gì chú ấy, nếu tôi không muốn ở nữa thì đền hợp đồng rồi đi, còn không thì phải ở cho hết một năm rồi đi đâu đi. Xin hỏi Luật sư trường hợp này tôi có được chấm dứt hợp đồng thuê nhà không khi mà hợp đồng còn tới 4 tháng nữa mới hết hạn?

Answer 1

Trong trường hợp này, quý khách hoàn toàn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà. Bởi lẽ, Điểm b Khoản 3 Điều 132 Luật Nhà ở 2014 và Điểm b Khoản 2 Điều 30 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định:

[Điểm b Khoản 3 Điều 132 Luật Nhà ở 2014]

“Điều 132. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở

3. Bên thuê nhà ở có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở khi bên cho thuê nhà ở có một trong các hành vi sau đây:

b) Tăng giá thuê nhà ở bất hợp lý hoặc tăng giá thuê mà không thông báo cho bên thuê nhà ở biết trước theo thỏa thuận;

…”

[Điểm b Khoản 2 Điều 30 Luật Kinh doah bất động sản 2014]

Điều 30. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà, công trình xây dựng

2. Bên thuê có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà, công trình xây dựng khi bên cho thuê có một trong các hành vi sau đây:

b) Tăng giá thuê nhà, công trình xây dựng bất hợp lý;

…”

Với quy định trên, có thể thấy rằng trong trường hợp này, chủ nhà của quý khách đã tự ý tăng giá thuê nhà từ 7 triệu đồng/tháng đến 8 triệu/tháng mà không có bất kỳ sự thông báo trước nào cho quý khách. Hơn nữa, dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, thực tế chủ nhà cũng không đưa ra lý lẽ hay bằng chứng cụ thể cho việc tăng giá thuê nhà. Như vậy, quý khách hoàn toàn có thể chấm dứt hợp đồng thuê nhà khi mà hợp đồng thuê còn tới 04 tháng nữa mới hết hạn.

Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 3 Điều 30 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 và Khoản 4 Điều 132 Luật Nhà ở 2014, để việc đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà trước hạn hợp pháp, quý khách cần báo cho chủ nhà biết trước 01 tháng nếu không có thỏa thuận khác.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.