Anonymous
in Real Estate Trading Law
Asked May 17, 2017

Luật Kinh doanh bất động sản – Chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản

  • 1 Answer
  • 279 Views

Tôi làm môi giới bất động sản đã 5 năm nay. Gần đây, trong một lần trò chuyện với bạn bè, tôi nghe nói rằng hiện giờ, môi giới bất động sản tại Việt Nam phải có chứng chỉ hành nghề. Xin hỏi Luật sư điều này có đúng không? Nếu vậy thì hồ sơ đăng ký cụ thể như thế nào?

Answer 1

Khoản 2 Điều 62 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định, hiện nay cá nhân có quyền kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản độc lập nhưng phải có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản. Theo đó, chỉ có những cá nhân thỏa mãn các điều kiện của pháp luật đặt ra mới được cấp chứng chỉ này. Cụ thể, các điều kiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 68 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 bao gồm:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Có trình độ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên; và

c) Đã qua sát hạch về kiến thức môi giới bất động sản.

Về kỳ thi sát hạch kiến thức môi giới bất động sản, để tiến hành đăng ký dự thi quý khách cần chuẩn bị các giấy tờ sau đây theo quy định tại Điều 10 Thông tư 11/2015/TT-BXD quy định việc cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản; hướng dẫn việc đào tạo, bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản, điều hành sàn giao dịch bất động sản; việc thành lập và tổ chức hoạt động của sàn giao dịch bất động sản do Bộ trưởng Bộ Xây dựng ban hành (“Thông tư 11/2015/TT-BXD năm 2015”):

  • 01 Đơn đăng ký dự thi có dán ảnh mầu cỡ 4x6cm chụp trong thời gian 06 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi (theo mẫu tại Phụ lục 1 của Thông tư 11/2015/TT-BXD năm 2015);
  • 01 Bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân;
  • 01 Bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa học về đào tạo bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản (nếu có);
  • Bản sao có chứng thực bằng tốt nghiệp từ Trung học phổ thông (hoặc tương đương) trở lên;
  • 02 ảnh mầu cỡ 4x6cm chụp trong thời gian 06 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi, 02 phong bì có dán tem ghi rõ họ tên, số điện thoại, địa chỉ người nhận; và
  • Bản sao và bản dịch có chứng thực chứng chỉ do nước ngoài cấp (nếu như quý khách có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản do nước ngoài cấp đang còn giá trị).

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư 11/2015/TT-BXD năm 2015, nội dung thi bao gồm pháp luật liên quan đến kinh doanh bất động sản, thị trường bất động sản, đầu tư bất động sản, phòng chống rửa tiền trong kinh doanh bất động sản cũng như Tổng quan về dịch vụ môi giới bất động sản, quy trình và kỹ năng môi giới bất động sản, giải quyết các tình huống trên thực tế. Trong trường hợp bài thi đạt yêu cầu quý khách sẽ được cấp chứng chỉ theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Thông tư 11/2015/TT-BXD năm 2015. Căn cứ theo Khoản 2 Điều 68 Luật Kinh doanh bất động sản 2014, chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản sẽ có thời hạn sử dụng là 05 năm.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.