Anonymous
in Medical Examination and Treatment Law
Asked May 15, 2017

Luật Khám bệnh, chữa bệnh - Việc hút mỡ bụng tại phòng khám chuyên khoa phẫu thuật – thẩm mỹ

  • 1 Answer
  • 201 Views

Ba tôi là bác sĩ, đã được cấp chứng chỉ hành nghề từ tháng 07/2010. Ba tôi có thành lập một phòng khám chuyên khoa phẫu thuật – thẩm mỹ tại Thành phố Hồ Chí Minh. Cách đây vài ngày, có một khách hàng nữ đến phòng khám đề nghị được hút mỡ bụng. Xin hỏi Luật sư, theo quy định của pháp luật hiện hành, ba tôi có được tiến hành hoạt động này hay không?

Answer 1

Trong trường hợp của quý khách, vấn đề pháp lý trước tiên cần làm rõ đó là phòng khám chuyên khoa là gì? Để trả lời câu hỏi này, Điểm d Khoản 1 Điều 41 Luật Khám bệnh, chữa bệnh năm 2009 quy định, phòng khám chuyên khoa là một trong những hình thức tổ chức của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, phòng khám chuyên khoa phẫu thuật – thẩm mỹ của ba quý khách không được thực hiện hoạt động hút mỡ bụng. Bởi lẽ, Điểm i Khoản 4 Điều 25 Văn bản hợp nhất 01/VBHN-BYT năm 2016 hợp nhất Thông tư hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám, chữa bệnh do Bộ Y tế ban hành quy định:

4. Phạm vi hoạt động chuyên môn:

i) Phòng khám phẫu thuật thẩm m:

- Tạo má lúm đồng tiền, xóa xăm cung lông mày, nâng cung lông mày, tạo hình gò má, tạo hình cằm chẻ, cằm lẹm, sửa da ở vùng mặt, vùng cổ;

- Tạo hình mí mắt, mũi, môi, tai;

- Không được phẫu thuật tạo hình như nâng ngực; nâng vú; thnhỏ quầng vú, núm vú; thu gọn thành bụng, mông, đùi; căng da mặt, mông, đùi; lấy mỡ cơ thể;

- Các kỹ thuật chuyên môn khác do Giám đốc Sở Y tế tỉnh phê duyệt trên cơ sở năng lực thực tế của người hành nghề và điều kiện thiết bị y tế, cơ sở vật chất của phòng khám;

- Việc phẫu thuật thm mỹ làm thay đổi đặc điểm nhận dạng đã được xác định trong chứng minh nhân dân chỉ được thực hiện sau khi người có yêu cầu phẫu thuật thm mỹ đã có đơn gửi cơ quan Công an nơi cấp chứng minh nhân dân.

…”

Với quy định trên, có thể thấy rằng, phòng khám phẫu thuật – thẩm mỹ chỉ được thực hiện một số hoạt động nhất định trong phạm vi chuyên môn pháp luật quy định. Do đó, trong trường hợp này, bắt buộc ba quý khách phải từ chối hút mỡ bụng cho khách hàng.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Ghi chú:

Văn bản hợp nhất 01/VBHN-BYT năm 2016 hợp nhất Thông tư hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám, chữa bệnh do Bộ Y tế ban hành, hợp nhất:

  • Thông tư 41/2015/TT-BYT sửa đổi Thông tư 41/2011/TT-BYT hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành;
  • Thông tư 16/2014/TT-BYT hướng dẫn thí điểm về bác sĩ gia đình và phòng khám bác sĩ gia đình do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành;
  • Thông tư 41/2011/TT-BYT hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám, chữa bệnh do Bộ Y tế ban hành
Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.