Anonymous
in Family Law
Asked May 05, 2017

Luật Hôn nhân và gia đình - Nghĩa vụ cấp dưỡng

  • 1 Answer
  • 169 Views

Tôi và chồng ly hôn đã được 1 năm. Lúc ly hôn, chúng tôi có thỏa thuận tôi sẽ nuôi con và chồng tôi sẽ chu cấp cho con mỗi tháng 4 triệu đồng. Tuy nhiên, chồng tôi chỉ gửi tiền trong 4 tháng đầu, từ đó về sau lấy lý do làm ăn thua lỗ không chu cấp nữa. Hiện nay, vì đau mắt nên tôi đã nghỉ việc không có việc làm. Con tôi hiện 5 tuổi. Xin hỏi luật sư tôi có thể đòi tiền cấp dưỡng hàng tháng cho mẹ con tôi không?

Answer 1

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, chồng của quý khách có nghĩa vụ phải (a) cấp dưỡng cho con khi không trực tiếp nuôi con sau ly hôn và (b) cấp dưỡng cho quý khách nếu quý khách khó khăn, túng thiếu về tài chính mà có lý do chính đáng. Nếu không tự nguyện thực hiện có thể bị Tòa án buộc thực hiện nghĩa vụ này. Điều này được thể hiện khá rõ nét tại:

• Khoản 2 Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì “cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con”; và

• Khoản 2 Điều 115 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì “khi ly hôn nếu bên khó khăn, túng thiếu có yêu cầu cấp dưỡng mà có lý do chính đáng thì bên kia có nghĩa vụ cấp dưỡng theo khả năng của mình.”

Với những quy định trên, chồng của quý khách có nghĩa vụ phải cấp dưỡng cho con vì đây là nghĩa vụ của cha, mẹ. Bên cạnh đó, để được nhận phần cấp dưỡng sau ly hôn cho mình, quý khách cần chuẩn bị những chứng cứ, chứng minh (i) mình đang gặp khó khăn, túng thiếu và (ii) có lý do chính đáng [ví dụ như: thông qua sao kê thu nhập hàng tháng, giấy khám sức khỏe, giấy chứng nhận nghỉ việc kèm theo yêu cầu cấp dưỡng]

Theo Điều 116 và 117 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, mức cấp dưỡng do quý khách và chồng thỏa thuận ấn định hoặc thay đổi căn cứ vào (i) thu nhập, khả năng thực tế của người chồng, và (ii) nhu cầu thiết yếu của quý khách và con. Trong trường hợp các bên không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Việc cấp dưỡng có thể được thực hiện định kỳ hàng tháng, hàng quý, nửa năm, hàng năm hoặc một lần. Quý khách và chồng của quý khách có thể thỏa thuận thay đổi phương thức cấp dưỡng, tạm ngừng cấp dưỡng trong trường hợp người chồng lâm vào tình trạng khó khăn về kinh tế mà không có khả năng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng.Trong trường hợp các bên không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Như vậy, căn cứ theo Khoản 1 Điều 119 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, quý khách hoàn toàn có quyền yêu cầu Tòa án buộc chồng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho con với mức cấp dưỡng là 4 triệu đồng/tháng và cho mình nếu chồng của quý khách không tự nguyện thực hiện. Trường hợp chồng của quý khách không có khả năng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng thì các bên có thể thỏa thuận thay đổi mức, phương thức cấp dưỡng phù hợp hoặc nhờ Tòa án giải quyết nhưng không thể trốn tránh nghĩa vụ này.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.