Anonymous
in Civil Law
Asked May 17, 2017

Luật Hộ tịch - Hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai sinh

  • 1 Answer
  • 300 Views

Chồng tôi mất vào tháng 8/2016. Tháng 10/2016 tôi mới sinh được một bé gái, tính đến nay cũng đã 5 tháng tuổi rồi. Do công việc gia đình bận rộn nên hiện tại tôi vẫn chưa thể đi đăng kí khai sinh cho con được. Xin hỏi Luật sư có phải chỉ có mình tôi mới được đăng ký khai sinh cho cháu? Nếu tôi vẫn chưa khai sinh cho con như vậy thì tôi có bị phạt gì không?

Answer 1

Dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, trong trường hợp này, quý khách đã vi phạm trách nhiệm về đăng ký khai sinh. Bởi lẽ, Điều 15 Luật Hộ tịch 2014 quy định:

Điều 15. Trách nhiệm đăng ký khai sinh

1. Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

2. Công chức tư pháp - hộ tịch thường xuyên kiểm tra, đôn đốc việc đăng ký khai sinh cho trẻ em trên địa bàn trong thời hạn quy định; trường hợp cần thiết thì thực hiện đăng ký khai sinh lưu động.

Như vậy, có thể thấy rằng, trường hợp quý khách được xác định là chậm đăng ký khai sinh theo quy định của pháp luật bởi từ lúc cháu bé được sinh ra tính đến nay đã 5 tháng tuổi nhưng quý khách vẫn chưa đăng ký khai sinh cho cháu.

Về chủ thể được quyền đăng ký khai sinh cho cháu bé, căn cứ theo quy định trên, bên cạnh quý khách là mẹ cháu bé thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác của cháu bé vẫn có thể đăng ký khai sinh cho cháu.

Đối với hành vi chậm đăng ký khai sinh, quý khách sẽ bị cảnh cáo theo quy định tại Khoản 1 Điều 27 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã. Cụ thể:

Điều 27. Hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai sinh

1. Cảnh cáo đối với người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em mà không thực hiện việc đăng ký đúng thời hạn quy định.

…”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.