Anonymous
in Civil Law
Asked May 10, 2017

Luật Hộ tịch - Đăng ký khai sinh trễ - Làm giả giấy tờ hộ tịch

  • 1 Answer
  • 267 Views

Tôi xin hỏi Luật sư hai vấn đề:

1. Con chúng tôi hiện tại đã được 5 tháng tuổi nhưng chúng tôi vẫn chưa đăng ký khai sinh cho cháu. Như vậy có đúng luật không? Có bị phạt không?

2. Nếu như phải đăng ký khai sinh sớm mà vợ chồng tôi vẫn chưa làm thì đến ngày đăng ký khai sinh cho con, chúng tôi có thể khai khác ngày con đã sinh để không bị phạt không?

Cảm ơn Luật sư.

Answer 1

Đối với vấn đề đăng ký khai sinh trễ cho con

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Luật Hộ tịch 2014, quý khách hoặc vợ/chồng quý khách có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con trong thời hạn 60 ngày kể từ khi sinh con. Theo đó, việc vợ chồng quý khách vẫn chưa đăng ký khai sinh cho con khi con quý khách đã 5 tháng tuổi là không đúng với quy định pháp luật hiện hành.

Điều 15. Trách nhiệm đăng ký khai sinh

1. Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.”

Quý khách hoặc vợ/chồng quý khách có thể bị phạt cảnh cáo căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 27 Nghị định 110/2013/NĐ-CP của Chính phủ về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã (“Nghị định 110/2013/NĐ-CP”). Cụ thể:

Điều 27. Hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai sinh

1. Cảnh cáo đối với người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em mà không thực hiện việc đăng ký đúng thời hạn quy định.”

Đối với việc khai khác ngày sinh của con khi đăng ký khai sinh

Theo quy định pháp luật hiện hành, hành vi này được xem là hành vi cung cấp thông tin sai sự thật khi đăng ký hộ tịch và hành vi này bị nghiêm cấm, cụ thể căn cứ tại Điểm a Khoản 1 Điều 12 Luật Hộ tịch 2014:

Điều 12. Các hành vi bị nghiêm cấm

1. Nghiêm cấm cá nhân thực hiện các hành vi sau đây:

a) Cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật; làm hoặc sử dụng giấy tờ giả, giấy tờ của người khác để đăng ký hộ tịch.”

Hành vi cố ý khai không đúng sự thật về nội dung khai sinh [trong trường hợp này là khai khác ngày sinh của con khi đăng ký khai sinh] có thể bị phạt từ 1 triệu đồng đến 3 triệu đồng căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 27 Nghị định 110/2013/NĐ-CP:

Điều 27. Hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai sinh

3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

b) Cố ý khai không đúng sự thật về nội dung khai sinh.”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

 

 

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.