Anonymous
in Criminal Law
Asked May 15, 2017

Luật hình sự - Tội làm nhục người khác

  • 1 Answer
  • 215 Views

Tôi và bạn gái quen nhau đã được ba tháng. Tuy nhiên, người yêu cũ của cô ấy vẫn thường xuyên nhắn tin yêu cầu quay lại và tỏ ý không hài lòng với tôi. Anh ta có hẹn tôi gặp mặt để giải quyết việc tình cảm. Khi đến nơi thì tôi bị khống chế và lột sạch quần áo, anh ta chụp hình lại và gửi cho bạn gái tôi bảo tôi đã ngủ với vợ người khác bị bắt quả tang. Đồng thời, anh ta cũng đã dùng những lời lẽ vô cùng khó nghe để xúc phạm tôi. Tôi cảm thấy rất nhục nhã và nhiều lần không ăn ngủ được. Tôi xin hỏi Luật sư trong trường hợp này nếu tôi thưa chuyện với cơ quan công an thì anh ta sẽ bị xử lý như thế nào?

Answer 1

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, trong trường hợp này, người yêu cũ của bạn gái quý khách (xin phép gọi là anh A) có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội “Làm nhục người khác” đối với hành vi xúc phạm, làm nhục quý khách. Cụ thể căn cứ tại Khoản 1 Điều 121 Bộ luật Hình sự 1999:

Điều 121. Tội làm nhục người khác

1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.”

Dựa vào những thông tin mà quý khách cung cấp, với quy định trên, để kết luận anh A có phạm tội “Làm nhục người khác” hay không, cần phân tích các yếu tố cấu thành tội phạm quy định tại Điều 121 Bộ luật Hình sự 1999. Cụ thể:

  • Về khách thể của tội phạm

Khách thể của tội phạm là quan hệ xã hội được luật Hình sự bảo vệ và bị tội phạm xâm hại hoặc đe dọa xâm hại. Trong trường hợp này, khách thể của tội phạm mà anh A đã xâm hại là quyền được bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín của quý khách.

  • Về mặt khách quan của tội phạm

Mặt khách quan của tội phạm là mặt bên ngoài của tội phạm, bao gồm những biểu hiện của tội phạm diễn ra hoặc tồn tại bên ngoài yếu tố khách quan. Trong trường hợp này:

  • Hành vi trái pháp luật
  • Anh A đã có hành vi khống chế và lột quần áo của quý khách để chụp hình gửi cho bạn gái quý khách. Hành vi của anh A là hành vi trái pháp luật, bằng hành động đã xúc phạm nghiêm trọng đến danh dự, nhân phẩm của quý khách.

  • Về hậu quả nguy hiểm cho xã hội
  • Quý khách bị xúc phạm nghiêm trọng đến danh dự, nhân phẩm.

  • Về mối quan hệ nhân quả giữa hành vi trái pháp luật và hậu quả nguy hiểm cho xã hội
  • Hành vi trái pháp luật xảy ra trước hậu quả nguy hiểm cho xã hội về mặt thời gian và hành vi trái pháp luật phải chứa đựng khả năng làm phát sinh hậu quả nguy hiểm. Trong trường hợp này, hành vi lột đồ quý khách và chụp ảnh của anh A đã trực tiếp xúc phạm đến danh dự, nhân phẩm của quý khách.

    • Về chủ thể của tội phạm

    Anh A có đầy đủ năng lực trách nhiệm hình sự và đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Bộ luật Hình sự 1999:

    Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

    1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.”

    Trong trường hợp này, ông A được xác định là chủ thể của tội phạm.

    • Về mặt chủ quan của tội phạm

    Anh A biết và buộc phải biết việc làm của mình sẽ khiến quý khách bị xúc phạm nhưng anh A vẫn thực hiện. Đồng thời, việc làm nhục quý khách nằm trong mong muốn của anh A nên trong trường hợp này, lỗi của anh A là lỗi cố ý trực tiếp căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Bộ luật Hình sự 1999:

    Điều 9. Cố ý phạm tội

    Cố ý phạm tội là phạm tội trong những trường hợp sau đây:

    1. Người phạm tội nhận thức rõ hành vi của mình là nguy hiểm cho xã hội, thấy trước hậu quả của hành vi đó và mong muốn hậu quả xẩy ra.”

    Như vậy, nếu có đủ căn cứ, ông A sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội “Làm nhục người khác” và có thể sẽ bị phạt tù từ ba (03) tháng đến hai (02) năm, căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 112 Bộ luật Hình sự 1999.

    Ngược lại, nếu không đủ căn cứ cấu thành tội phạm nêu trên, anh A sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100 ngàn đồng đến 300 ngàn đồng căn cứ theo quy định tạiNghị định số 167/2013/NĐ-CP của Chính phủ về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình (“Nghị định số 167/2013/NĐ-CP”):

    Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác.”

    Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

    Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.