Anonymous
in Criminal Law
Asked May 15, 2017

Luật hình sự - Tội giao cấu với trẻ em

  • 1 Answer
  • 249 Views

Hòa (23 tuổi) quen với con gái tôi (15 tuổi) đang là học sinh lớp 9. Qua tìm hiểu từ người quen thì chúng tôi biết được Hòa rất mê chơi, không ăn học đàng hoàng mà suốt ngày la cà quậy phá. Do đó, chúng tôi ra sức ngăn cấm hai đứa quen nhau. Tuy nhiên, gần đây gia đình tôi phát hiện con gái mình có thai với Hòa. Con tôi sau đó cũng đã thừa nhận trong nhiều lần đi chơi, hai đứa thường xuyên quan hệ với nhau. Một người bạn nói với tôi rằng, chúng tôi có thể tố cáo Hòa với cơ quan chức năng. Xin hỏi Luật sư, điều này có đúng không? Hòacó thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội gì?

Answer 1

Theo quy định của pháp luật hiện hành, trong trường hợp này, Hòa sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội giao cấu với trẻ em”;bởi lẽ, Điều 115 Bộ luật Hình sự 1999 quy định:

Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

Với quy định trên, có thể thầy rằng hành vi của Hòa đã thỏa mãn các yếu tố cấu thành tội phạm. Cụ thể:

  • Về mặt khách thể của tội phạm

Quan hệ xã hội bị xâm phạm ở đây là sự phát triển bình thường về thể chất và sinh lý của con gái quý khách[15 tuổi].

  • Về mặt khách quan của tội phạm

Mặt khách quan của tội phạm là mặt bên ngoài của tội phạm, bao gồm những biểu hiện của tội phạm diễn ra hoặc tồn tại bên ngoài yếu tố khách quan. Trong trường hợp này:

  • Hành vi trái pháp luật
  • Trên thực tế đã xảy ra hành vi giao cấu của Hòa và con gái quý khách. Dựa trên thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, chúng tôi hiểu rằng, dù đây là việc thuận tình giao cấu của cả hai nhưng hành vi giao cấu này là trái pháp luật vì nó tác động đến đối tượng là trả em [từ 13 đến 16 tuổi], đây là đối tượng chưa có đầy đủ khả năng nhận thức.

  • Về hậu quả nguy hiểm cho xã hội
  • Kết quả là con gái quý khách đã mang thai với Hòa;

  • Về mối quan hệ nhân quả giữa hành vi trái pháp luật và hậu quả nguy hiểm cho xã hội
  • Hành vi trái pháp luật xảy ra trước hậu quả nguy hiểm cho xã hội về mặt thời gian và hành vi trái pháp luật phải chứa đựng khả năng làm phát sinh hậu quả nguy hiểm. Trong trường hợp này, việc giao cấu giữa Hòa và con giá của quý kháchchính là nguyên nhân dẫn đến thai trong bụng con gái quý khách.

    • Về mặt chủ quan của tội phạm

    Chúng tôi chỉ có thể xác định đây là lỗi cố ý theo quy định tại Điều 9 Bộ luật Hình sự 1999, bởi vì Hòa nhận thức rõ hành vi của mình là nguy hiểm cho xã hội, biết được con gái quý khách chỉ mới 15 tuổi, thấy trước hậu quảcon gái quý khách có thể mang thai, có thể mong muốn hoặc không mong muốn hậu quả xẩy ra. Cụ thể:

    Điều 9. Cố ý phạm tội

    Cố ý phạm tội là phạm tội trong những trường hợp sau đây:

    1. Người phạm tội nhận thức rõ hành vi của mình là nguy hiểm cho xã hội, thấy trước hậu quảcủa hành vi đó và mong muốn hậu quả xẩy ra;

    2. Người phạm tội nhận thức rõ hành vi của mình là nguy hiểm cho xã hội, thấy trước hậu quả của hành vi đó có thể xẩy ra, tuy không mong muốn nhưng vẫn có ý thức để mặc cho hậu quả xảy ra.

    • Về chủ thể của tội phạm

    Hòa 23 tuổi nên được xác định là người đã thành niên, đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Bộ luật Hình sự 1999 và có năng lực trách nhiệm hình sự đầy đủ.

    Theo đó, khi Hòa bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này, Hòa sẽ bị phạt tù từ một năm đến năm năm. Nếu Hòa rơi vào các trường hợp định khung tăng nặng tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 115 Bộ luật Hình sự 1999 thì khung hình phạt dành cho Hòa sẽ nặng hơn.   

    Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

    Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.