Anonymous
in Criminal Law
Asked May 15, 2017

Luật Hình sự - Tội đe dọa giết người

  • 1 Answer
  • 188 Views

Con trai tôi (10 tuổi) vì gây gỗ với con của ông A mà dạo gần đây, ông A thường đứng đợi con tôi ở cổng trường và dọa giết nếu con tôi còn dám gây gỗ với con ông hay báo với người lớn. Con tôi vì quá sợ hãi mà không muốn đi học, chỉ đòi ở nhà. Tôi gặng hỏi thì mới biết chuyện. Tôi xin hỏi Luật sư nếu tôi tố cáo việc này với cơ quan công an thì ông A sẽ bị buộc tội gì?

Answer 1

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, trong trường hợp này, ông A có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội “Đe dọa giết người”, cụ thể căn cứ tại Điều 103 Bộ luật Hình sự 1999:

Điều 103. Tội đe dọa giết người

1. Người nào đe doạ giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe doạ lo sợ rằng việc đe doạ này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Đối với nhiều người;

b) Đối với người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

c) Đối với trẻ em;

d) Để che giấu hoặc trốn tránh việc bị xử lý về một tội phạm khác.”

Dựa vào những thông tin mà quý khách cung cấp, với quy định trên, để kết luận ông A có phạm tội hành hạ người khác không, cần phân tích các yếu tố cấu thành tội phạm quy định tại Điều 110 Bộ luật Hình sự 1999. Cụ thể:

  • Về khách thể của tội phạm

Khách thể của tội phạm là quan hệ xã hội được luật Hình sự bảo vệ và bị tội phạm xâm hại hoặc đe dọa xâm hại. Trong trường hợp này, khách thể của tội phạm mà ông A đã xâm hại là quyền sống của con người.

  • Về mặt khách quan của tội phạm:

Mặt khách quan của tội phạm là mặt bên ngoài của tội phạm, bao gồm những biểu hiện của tội phạm diễn ra hoặc tồn tại bên ngoài yếu tố khách quan. Trong trường hợp này:

  • Hành vi trái pháp luật
  • Ông A đã có hành vi đe dọa giết con trai quý khách nếu con trai quý khách tiếp tục gây gỗ với con ông hoặc báo người lớn về việc đe dọa này. Hành vi của ông A là hành vi trái pháp luật, được thực hiện bằng lời nói nhằm làm cho con trai quý khách tưởng thật là mình có thể bị giết.

  • Về hậu quả nguy hiểm cho xã hội
  • Con trai quý khách sợ hãi vì tin rằng là mình có thể bị ông A giết nên không dám đi học.

  • Về mối quan hệ nhân quả giữa hành vi trái pháp luật và hậu quả nguy hiểm cho xã hội
  • Hành vi trái pháp luật xảy ra trước hậu quả nguy hiểm cho xã hội về mặt thời gian và hành vi trái pháp luật phải chứa đựng khả năng làm phát sinh hậu quả nguy hiểm. Trong trường hợp này, việc con trai quý khách sợ hãi, không dám đi học xuất phát trực tiếp từ những lời nói đe dọa của ông A.

    • Về chủ thể của tội phạm:

    Ông A có đầy đủ năng lực trách nhiệm hình sự và đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Bộ luật Hình sự 1999:

    Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

    1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.”

    Trong trường hợp này, ông A được xác định là chủ thể của tội phạm.

    • Về mặt chủ quan của tội phạm:

    Ông A biết và buộc phải biết việc mình đe dọa sẽ khiến con trai quý khách lo sợ và tin rằng sẽ bị ông A giết nhưng ông A vẫn thực hiện. Đồng thời, việc đe dọa giết con trai quý khách nằm trong mong muốn của ông A nên trong trường hợp này, lỗi của ông A là lỗi cố ý trực tiếp căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Bộ luật Hình sự 1999:

    Điều 9. Cố ý phạm tội

    Cố ý phạm tội là phạm tội trong những trường hợp sau đây:

    1. Người phạm tội nhận thức rõ hành vi của mình là nguy hiểm cho xã hội, thấy trước hậu quả của hành vi đó và mong muốn hậu quả xẩy ra.”

    Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Điều 1 Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em 2004, con trai quý khách (người dưới 16 tuổi) được xem là “trẻ em”. Như vậy, nếu có đủ căn cứ, ông A sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội “Đe dọa giết người” và có thể sẽ bị phạt tù từ hai (02) năm đến bảy (07) năm, căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 103 Bộ luật Hình sự 1999.

    Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

    Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.