Anonymous
in Criminal Law
Asked May 17, 2017

Luật Hình sự - Thời hạn xóa án tích

  • 1 Answer
  • 187 Views

Trước đây, tôi bị kết án 6 tháng tù về tội trộm cắp tài sản. Ngày 4/1/2014 tôi vừa chấp hành án xong. Sắp tới con gái tôi thi Đại học vào trường X. Bên cạnh điểm xét tuyển thì trường còn xét đến lý lịch của gia đình. Tôi đang băn khoăn không biết liệu đến thời điểm này (tháng 3/2017), tôi có được xóa án tích hay chưa? Xin Luật sư tư vấn giúp tôi.

Answer 1

Căn cứ theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, quý khách đã đủ điều kiện để được xóa án tích. Bởi lẽ, Điều 64 Bộ luật Hình sự 1999 quy định:

Điều 64. Đương nhiên được xoá án tích

Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:

1. Người được miễn hình phạt.

2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;

b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;

c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;

d)  Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù  từ trên mười lăm năm.

Với quy định trên, đồng thời dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, có thể thấy rằng, tội trộm cắp tài sản được quy định tại Điều 138 thuộc Chương XIV Bộ luật Hình sự 1999. Mặt khác, bởi vì tính từ ngày quý khách chấp hành án hình phạt tù xong (ngày 4/1/2014) cho tới ba năm sau (ngày 4/1/2017) quý khách không phạm tội mới nên trong trường hợp này, quý khách đã đủ điều kiện để được xóa án tích.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.