Anonymous
in Criminal Law
Asked May 15, 2017

Luật Hình sự - Hành vi giết người của người chưa đủ 18 tuổi

  • 1 Answer
  • 255 Views

Gần đây tôi có đọc báo và biết vụ giết người rồi giấu xác vào thùng xốp ở Chung cư Hà Đô. Tuy nhiên, theo như tìm hiểu thì nghi phạm chỉ mới 16 tuổi (sinh năm 2001), nạn nhân 15 tuổi (sinh năm 2002). Tôi xin hỏi Luật sư trong trường hợp này, nếu nghi phạm là hung thủ giết người thì có bị xử phạt cao nhất là tử hình theo tội “Giết người” của luật không? Vì một số bạn bè của tôi bảo phải đủ 18 tuổi thì mới bị tử hình? Cảm ơn Luật sư.

Answer 1

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, trong trường hợp này, nếu nghi phạm là người phạm tội giết người nhưng chưa thành niên (chưa đủ 18 tuổi) thì sẽ không áp dụng hình phạt tử hình khi truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể căn cứ tại Điều 35 Bộ luật Hình sự 1999:

Điều 35. Tử hình

Tử hình là hình phạt đặc biệt chỉ áp dụng đối với người phạm tội đặc biệt nghiêm trọng.

Không áp dụng hình phạt tử hình đối với người chưa thành niên phạm tội, đối với phụ nữ có thai hoặc phụ nữ đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi phạm tội hoặc khi bị xét xử.”

Căn cứ theo quy định tại Điều 1 Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em 2004, người dưới 16 tuổi được xem là “trẻ em”; do đó, mức hình phạt cao nhất đối với tội giết trẻ em là tử hình, căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 93 Bộ luật Hình sự 1999:

Điều 93. Tội giết người

1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

c) Giết trẻ em.”

Như vậy, khi có đủ căn cứ để truy tố nghi phạm về tội giết người theo quy định nêu trên, nghi phạm có thể bị phạt tù từ hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình (mức hình phạt cao nhất). Tuy nhiên, cần xem xét tại thời điểm phạm tội, nghi phạm đã đủ 16 tuổi hay chưa. Căn cứ theo quy định tại Điều 74 Bộ luật hình sự 1999 về tù có thời hạn, chúng tôi xin được chia thành hai (02) trường hợp:

  • Trường hợp 1: Nghi phạm đủ 16 tuổi

Theo đó, mức hình phạt cao nhất được áp dụng sẽ không quá 18 năm tù. [Khoản 1 Điều 74 Bộ luật Hình sự 1999]

  • Trường hợp 2: Nghi phạm chưa đủ 16 tuổi

Theo đó, mức hình phạt cao nhất được áp dụng sẽ không quá 12 năm tù.[Khoản 2 Điều 74 Bộ luật Hình sự 1999]

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.