Anonymous
in Road Traffic Law
Asked July 24, 2017

Luật Giao thông đường bộ - Xe chở đất cát không che chắn gây ô nhiễm môi trường

  • 1 Answer
  • 163 Views

Hiện tại nhà tôi đang kinh doanh đồ ăn vặt dành cho học sinh trong khi đó nhà hàng xóm lại đang đổ đất để làm nhà. Hằng ngày, có nhiều lượt xe tải chở đất cát qua lại trước nhà tôi nhưng do các xe đều không sử dụng bạt che chắn cho nên làm rơi các đầy đường và gây khói bụi. Điều này gây ảnh hưởng xấu tới việc kinh doanh của tôi và môi trường sống của các nhà lân cận. Cho tôi hỏi hành vi này theo quy định của pháp luật có bị xử phạt gì không?

Answer 1

Default avatar
Anonymous

Chúng tôi xin tư vấn vấn đề pháp lý của quý khách như sau. Hành vi không sử dụng các dụng cụ để chằng buộc hoặc chằng buộc không chắc chắn làm rơi đất cát từ trên xe xuống đường sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Cụ thể, Khoản 1 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt (“Nghị định 46/2016/NĐ-CP năm 2016”) quy định:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

1. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi vận chuyển hàng trên xe phải chằng buộc mà không chằng buộc hoặc không chằng buộc chắc chắn; xếp hàng trên nóc buồng lái; xếp hàng làm lệch xe.

…”

Mặt khác, với hành vi này, các xe chở đất cát còn bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng do chở vật liệu xây dựng dễ rơi vãi mà không có mui, bạt che đậy căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 20 Nghị định 46/2016/NĐ-CP năm 2016. Song song đó, theo quy định tại Khoản 6 Điều 20 Nghị định 46/2016/NĐ-CP năm 2016, ngoài việc bị áp dụng hình thức phạt tiền, các xe này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả như buộc phải khắc phục vi phạm, thu dọn vật liệu và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra; nếu gây ô nhiễm môi trường phải thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường.

“Điều 20. Xử phạt người Điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về bảo vệ môi trường khi tham gia giao thông

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Để dầu nhờn, hóa chất rơi vãi xuống đường bộ;

b) Chở hàng rời, chất thải, vật liệu xây dựng dễ rơi vãi mà không có mui, bạt che đậy hoặc có mui, bạt che đậy nhưng vẫn để rơi vãi; chở hàng hoặc chất thải để nước chảy xuống mặt đường gây mất an toàn giao thông và vệ sinh môi trường;

c) Lôi kéo bùn, đất, cát, nguyên liệu, vật liệu hoặc chất phế thải khác ra đường bộ gây mất an toàn giao thông và vệ sinh môi trường.

……

6. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người Điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc phải khắc phục vi phạm, thu dọn vật liệu, rác, chất phế thải và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra; nếu gây ô nhiễm môi trường phải thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường.”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees about 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.