Anonymous
in Pharmacy Law
Asked May 17, 2017

Luật Dược – Phòng khám tư bán thuốc

  • 1 Answer
  • 312 Views

Cách đây vài hôm, tôi có đi khám nội soi tai - mũi - họng. Qua một hồi thăm khám, bác sĩ kết luận tôi bị viêm mũi dị ứng nên chỉ cần vệ sinh mũi, họng với nước muối một thời gian sẽ khỏi. Khi tôi nói muốn điều trị bằng thuốc cho nhanh khỏi bệnh thì bác sĩ ngay lập tức kê một đơn thuốc có tới 5 loại thuốc và lấy thuốc cho tôi tổng cộng 800.000 đồng. Tôi có về kể lại một số bạn bè thì họ nói rằng việc bác sĩ vừa khám vừa kê đơn bán thuốc như vậy là không hợp pháp. Xin hỏi Luật sư điều này có đúng không?

Answer 1

Căn cứ theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, hành vi người bác sĩ vừa khám bệnh vừa kê đơn bán thuốc cho quý khách như vậy là không hợp pháp. Bởi lẽ, Khoản 5 Điều 6 Luật khám bệnh, chữa bệnh năm 2009 quy định:

Điều 6. Các hành vi bị cấm

5. Người hành nghề bán thuốc cho người bệnh dưới mọi hình thức, trừ bác sỹ đông y, y sỹ đông y, lương y và người có bài thuốc gia truyền.

…”

Theo quy định tại Khoản 6 Điều 2 Luật khám bệnh, chữa bệnh năm 2009, người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh là người đã được cấp chứng chỉ hành nghề và thực hiện khám bệnh, chữa bệnh. Theo đó, bác sỹ là người hành nghề căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 17 Luật khám bệnh, chữa bệnh năm 2009. Dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, nếu người bác sỹ khám bệnh cho quý khách không phải là bác sỹ đông y, y sỹ đông y, lương y và người có bài thuốc gia truyền thì họ không được phép bán thuốc cho quý khách dưới mọi hình thức.

Nếu hành vi này bị phát hiện, người bác sỹ sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng theo quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 28 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế. Cụ thể:

Điều 28. Vi phạm quy định về hành nghề và sử dụng chứng chỉ hành nghề của người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh

4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Bán thuốc cho người bệnh dưới mọi hình thức, trừ người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh bằng y học cổ truyền;

…”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.