Anonymous
in Pharmacy Law
Asked May 17, 2017

Luật Dược - Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của cơ sở xuất khẩu, nhập khẩu thuốc

  • 1 Answer
  • 182 Views

Tôi tốt nghiệp Khoa Dược, Đại học Y dược TP. Hồ Chí Minh vào đầu năm 2016. Từ đó đến nay, tôi làm nhân viên bán thuốc tại Nhà thuốc tây Bình Minh, Quận 5. Hiện nay tôi định xin nghỉ việc và mở một cơ sở xuất khẩu, nhập khẩu thuốc, đồng thời tôi cũng là người trực tiếp phụ trách chuyên môn của cơ sở. Xin hỏi Luật sư tôi có thể làm vậy không?

Answer 1

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 17 Luật Dược 2016, để trở thành người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của cơ sở xuất khẩu, nhập khẩu thuốc quý khách phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

  • Có văn bằng chuyên môn quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 13 của Luật Dược 2016, cụ thể đó là Bằng tốt nghiệp đại học ngành dược (Bằng dược sỹ); và
  • Có 02 năm thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp

Với quy định trên, đồng thời dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, có thể thấy rằng thời gian quý khách thực hành chuyên môn (làm nhân viên bán thuốc tại Nhà thuốc tâ Bình Minh) từ đầu năm 2016 đến nay vẫn chưa đủ 02 năm. Do đó, quý khách hiện tại không thể đứng ra mở một cơ sở xuất khẩu, nhập khẩu thuốc, đồng thời trở thành người trực tiếp phụ trách chuyên môn của cơ sở. Nếu muốn quý khách phải đợi thêm một thời gian nữa để có thể thỏa mãn các điều kiện pháp luật yêu cầu. 

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.