Anonymous
in Pharmacy Law
Asked May 17, 2017

Luật Dược – Hành vi bị cấm trong hoạt động khám bệnh, chữa bệnh

  • 1 Answer
  • 222 Views

Tuần trước ông tôi bị đau bụng, nên gia đình tôi đưa ông đến phòng khám đa khoa T. Tại đây, bác sĩ A đã trực tiếp khám cho ông tôi, bác sĩ A đã kết luận ông tôi bị đau ruột thừa và phải tiến hành phẫu thuật ngay. Mặt dù rất lo lắng nhưng có nghi vấn nên gia đình tôi không vội đồng ý mà làm thủ tục chuyển ông đến bệnh viện Chợ Rẫy, tại đây sau khi tiến hành xét nghiệm và siêu âm, các bác sĩ cho biết ông tôi chỉ bị vấn đề về tiêu hóa và sau khi cho thuốc đã cho xuất viện về nhà. Chúng tôi rất bức xúc với những chuẩn đoán thiếu căn cứ của bác sĩ A, cho tôi hỏi trong trường hợp này, bác sĩ A có thể bị xử lý như thế nào thưa luật sư?

Answer 1

Trong vụ việc này, theo thông tin quý cung cấp, bác sĩ A của phòng khám T đã có những kết luận thiếu chuẩn sát về tình trạng bệnh của ông quý khách. Theo đó, bác sĩ A đã cố ý để thực hiện việc phẫu thuật ruột thừa mà thật chất việc này là không cần thiết trong trường hợp của ông quý khách. Hành vi của bác sĩ A trong trường hợp này được xem là hành vi cố ý thực hiện chữa bệnh bắt buộc đối với người không thuộc diện chữa bệnh bắt buộc. Đây là một trong những hành vi bị cấm trong hoạt động khám bệnh, chữa bệnh.

[Khoản 12 Điều 6 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009]

“Điều 6. Các hành vi bị cấm

12. Ngăn cản người bệnh thuộc diện chữa bệnh bắt buộc vào cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc cố ý thực hiện chữa bệnh bắt buộc đối với người không thuộc diện chữa bệnh bắt buộc.”

Theo đó, với hành vi cố ý thực hiện chữa bệnh bắt buộc đối với người không thuộc diện chữa bệnh bắt buộc nêu trên, bác sĩ A có thể bị áp dụng hình thức phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 28 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực y tế (“Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực y tế”)

[Điểm b Khoản 3 Điều 28 Nghị định 176/2013/NĐ-CP]

Điều 28. Vi phạm quy định về hành nghề và sử dụng chứng chỉ hành nghề của người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

b) Chỉ định sử dụng dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh hoặc gợi ý chuyển người bệnh tới cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác vì mục đích vụ lợi”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.