Anonymous
in Pharmacy Law
Asked May 17, 2017

Luật Dược – Các hành vi bị cấm trong hoạt động khám chữa bệnh

  • 1 Answer
  • 202 Views

Đầu tháng trước tôi có đưa chú đi nhập viện và được bác sĩ S chuẩn đoán là đau ruột thừa cấp tính, yêu cầu người nhà làm thủ tục mổ ngay. Khi tôi đang tiến hành làm thủ tục cho chú thì bác sĩ S có tiếp cận tôi và có gợi ý tôi bồi dưỡng tiền với lý do ông S sẽ trực tiếp thực hiện phẫu thuật. Vì lo lắng cho tình hình sức khỏe của chú, tôi đã bỏ bao thư cho bác sĩ 1 triệu đồng. Tuy nhiên, tôi rất không hài lòng với hành vi của bác sĩ S, cho tôi hỏi nếu bị phát hiện bác sĩ S có thể bị xử lý như thế nào?

Answer 1

Trong vụ việc này, hành vi của bác sĩ S khi yêu cầu quý khách “bồi dưỡng” 1 triệu đồng được xem là hành vi nhận hối lộ trong khám bệnh, chữa bệnh. Căn cứ theo quy định tại Khoản 14 Điều 6 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009, thì hành vi trên của bác sĩ S là không hợp pháp. Bởi đây một trong những quy định cấm của pháp luật trong hoạt động khám bệnh, chữa bệnh.

[Khoản 14 Điều 6 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009]

“Điều 6. Các hành vi bị cấm

14. Đưa, nhận, môi giới hối lộ trong khám bệnh, chữa bệnh.”

Với hành vi nhận hối lộ nêu trên, bác sĩ S có thể bị áp dụng hình thức phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 30 triệu đồng theo quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 28 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực y tế (“Nghị định 176/2013/NĐ-CP”)

[Điểm b Khoản 4 Điều 28 Nghị định 176/2013/NĐ-CP]

“Điều 28. Vi phạm quy định về hành nghề và sử dụng chứng chỉ hành nghề của người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh

4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

b) Đưa, nhận, môi giới hối lộ trong khám bệnh, chữa bệnh nhưng chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự.”

Ngoài ra, bác sĩ S còn có thể bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề trong thời hạn từ 06 tháng đến 12 tháng theo quy định tại Điểm a Khoản 7 Điều 28 Nghị định 176/2013/NĐ-CP.

[Điểm a Khoản 7 Điều 28 Nghị định 176/2013/NĐ-CP]

“Điều 28. Vi phạm quy định về hành nghề và sử dụng chứng chỉ hành nghề của người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh

7. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề trong thời hạn từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại Khoản 4, Điểm c và Điểm đ Khoản 5 Điều này”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.