Anonymous
in Civil Law
Asked May 17, 2017

Luật Dân sự - Thực hiện hợp đồng khi hoàn cảnh thay đổi

  • 1 Answer
  • 407 Views

Đầu năm 2017 tôi có ký hợp đồng mua bán vật liệu xây dựng (sắt) với công ty A, có trụ sở tại Thành phố Hồ Chí Minh, theo hợp đồng công ty chúng tôi mỗi tuần sẽ vận chuyển 3 lượt hàng để giao cho công ty A. Tuy nhiên, sau khi thực hiện hợp đồng được một tháng, giá sắt trên thị trường tăng mạnh, cao hơn gấp 3 lần giá trong hợp đồng mà chúng tôi đã ký trước đó. Sau nhiều lần thương lượng với công ty A về việc tăng giá bán nhưng chúng tôi không tìm được tiếng nói chung. Cho tôi hỏi trong trường hợp này, tôi có quyền chấm dứt hợp đồng mua bán sắt với công ty không?

Answer 1

Trong thực tế, khi hợp đồng được giao kết, hoàn cảnh có thể sẽ thay đổi so với hoàn cảnh ở thời điểm xác lập hợp đồng và sự thay đổi này có thể tác động tiêu cực đến tiến trình thực hiện hợp đồng giữa các bên. Đồng thời xuất phát từ nguyên tắc thiện chí[1]

  • Chấm dứt hợp đồng tại một thời điểm xác định; hoặc
  • Sửa đổi hợp đồng để cân bằng quyền và lợi ích hợp pháp của các bên do hoàn cảnh thay đổi cơ bản.
  • Trong trường hợp này, khi hợp đồng được thực hiện được một tháng thì giá vật liệu trên thị trường tăng cao gấp 03 lần so với giá mà quý khách và công ty A đã thỏa thuận trong hợp đồng. Có thể thấy, việc giá vật liệu tăng phụ thuộc vào nhiều yếu tố như do bị ảnh hưởng quy luật cung – cầu trên thị trường, hay tăng giá thành sản xuất,…Đồng thời việc giá vật liệu tăng này không nằm trong sự tiên liệu của các bên khi giao kết hợp đồng, các bên đã không thể lường trước được về sự thay đổi hoàn cảnh. Do đó, quý khách là bên có lợi ích bị ảnh hưởng có quyền yêu cầu công ty A đàm phán lại hợp đồng trong một thời hạn hợp lý[2]

    Tuy nhiên quý khách cũng cần lưu ý rằng, khi được yêu cầu, Tòa án có lựa chọn nhưng luôn ưu tiên việc sửa đổi hợp đồng so với chấm dứt hợp đồng. Và Tòa án chỉ được quyết định việc sửa đổi hợp đồng trong trường hợp việc chấm dứt hợp đồng sẽ gây thiệt hại lớn hơn so với các chi phí để thực hiện hợp đồng nếu được sửa đổi.

    Đồng thời trong quá trình đàm phán sửa đổi, chấm dứt hợp đồng, Tòa án giải quyết vụ việc, quý khách và công ty A vẫn phải tiếp tục thực hiện nghĩa vụ của mình, trừ trường hợp có thỏa thuận khác[3]

    [Khoản 2, Khoản 3 & Khoản 4 Điều 420 Bộ luật dân sự 2015]

    “Điều 420. Thực hiện hợp đồng khi hoàn cảnh thay đổi cơ bản

    …                                                        

    2. Trong trường hợp hoàn cảnh thay đổi cơ bản, bên có lợi ích bị ảnh hưởng có quyền yêu cầu bên kia đàm phán lại hợp đồng trong một thời hạn hợp lý.

    3. Trường hợp các bên không thể thỏa thuận được về việc sửa đổi hợp đồng trong một thời hạn hợp lý, một trong các bên có thể yêu cầu Tòa án:

    a) Chấm dứt hợp đồng tại một thời điểm xác định;

    b) Sửa đổi hợp đồng để cân bằng quyền và lợi ích hợp pháp của các bên do hoàn cảnh thay đổi cơ bản.

    Tòa án chỉ được quyết định việc sửa đổi hợp đồng trong trường hợp việc chấm dứt hợp đồng sẽ gây thiệt hại lớn hơn so với các chi phí để thực hiện hợp đồng nếu được sửa đổi.

    4. Trong quá trình đàm phán sửa đổi, chấm dứt hợp đồng, Tòa án giải quyết vụ việc, các bên vẫn phải tiếp tục thực hiện nghĩa vụ của mình theo hợp đồng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”

    Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

     

    [1] Khoản 3 Điều 3 Bộ luật dân sự 2015

    [2] Khoản 2 Điều 420 Bộ luật dân sự 2015

    [3] Khoản 4 Điều 420 Bộ luật dân sự 2015

    Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.