Anonymous
in Civil Law
Asked May 08, 2017

Luật Dân sự - Đòi lại tài sản

  • 1 Answer
  • 192 Views

Do quen biết nên tôi được bà A là bác sĩ của trung tâm chăm sóc sức khỏe ở TP.HCM giới thiệu chăm sóc sức khỏe. Tại đây, tôi được bà A và nhân viên tư vấn giới thiệu khi mua máy massage sẽ được giảm giá còn 11 triệu và dự định sẽ mua máy ngay trong ngày. Do lúc đó trung tâm này chưa nhập loại máy massge mà tôi muốn mua nên bà A có đưa tôi máy cùng loại của bà A để sử dụng, đồng thời yêu cầu tôi trả trước 11 triệu cho bà. Tôi cũng đã thanh toán số tiền 11 triệu cho bà A vào ngày hôm sau 21/08/2016. Tuy nhiên, ngày 5/10/2016, bà A cho người đến nhà tôi lấy lại máy massage đã đưa và bảo trách nhiệm giao máy mới thuộc về trung tâm chăm sóc sức khỏe. Tôi xin hỏi Luật sư tôi có thể đòi lại số tiền 11 triệu đã đưa cho bà A không? Trường hợp bà A không chịu trả số tiền trên thì tôi phải làm thế nào?

Answer 1

Theo như thông tin mà quý khách cung cấp, quý khách đã đặt mua máy massage theo gợi ý và hướng dẫn của bà A; đồng thời, bà A đã đưa máy massage của mình cho quý khách sử dụng và có nhận tiền (11.000.000 đồng) trực tiếp từ quý khách. Tuy nhiên, ngày 5/10/2016, bà A cho người đến nhà tôi lấy lại máy massage đã đưa và bảo trách nhiệm giao máy mới thuộc về trung tâm chăm sóc sức khỏe. Như vậy, trong trường hợp này, việc làm của bà A được xem là trường hợp chiếm hữu tài sản không có căn cứ pháp luật và quý khách hoàn toàn có thể đòi lại số tiền đã thanh toán cho bà A (11.000.000 đồng) căn cứ theo quy định tại Điều 256 Bộ luật Dân sự 2005. Cụ thể:

Chủ sở hữu, người chiếm hữu hợp pháp có quyền yêu cầu người chiếm hữu, người sử dụng tài sản, người được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật đối với tài sản thuộc quyền sở hữu hoặc quyền chiếm hữu hợp pháp của mình phải trả lại tài sản đó, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 247 của Bộ luật này. Trong trường hợp tài sản đang thuộc sự chiếm hữu của người chiếm hữu ngay tình thì áp dụng Điều 257 và Điều 258 của Bộ luật này.

Theo đó, bà A biết và buộc phải biết việc nhận tiền từ quý khách là không đúng với quy định khi trách nhiệm giao máy massage không phải thuộc về bà A; và giữa hai bên không tồn tại thỏa thuận về hợp đồng mua bán máy massage này. Do đó, với quy định trên, quý khách hoàn toàn có thể yêu cầu bà A hoàn trả lại cho quý khách khoản tiền 11 triệu đồng mà quý khách đã đưa vào ngày 21/8/2016. Đồng thời, quý khách có quyền yêu cầu bà A bồi thường thiệt hại, căn cứ theo Điều 260 Bộ luật dân sự 2005:

Chủ sở hữu, người chiếm hữu hợp pháp có quyền yêu cầu người có hành vi xâm phạm quyền sở hữu, quyền chiếm hữu của mình bồi thường thiệt hại.

Nếu bà A vẫn từ chối, quý khách có thể khởi kiện tại Tòa án có thẩm quyền buộc bà A phải thực hiện những nghĩa vụ này.

Bên cạnh đó, bà A phải chịu lãi theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố nếu các bên không có thỏa thuận trong trường hợp bà A chậm trả khoản tiền trên cho quý khách, căn cứ theo quy đinh tại Khoản 2 Điều 305 Bộ luật Dân sự 2005:

Trong trường hợp bên có nghĩa vụ chậm trả tiền thì bên đó phải trả lãi đối với số tiền chậm trả theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời gian chậm trả tại thời điểm thanh toán, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

Lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố là 9.0%/năm căn cứ theo quy định tại Điều 1 Quyết định 2868/QĐ-NHNN của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam về mức lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.