Anonymous
in Civil Law
Asked May 08, 2017

Luật Dân sự - Bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

  • 1 Answer
  • 240 Views

Ngày 22/8/2016, tôi có chở con tôi là cháu H. (8 tuổi) đi học thì bị xe máy Honda của ông A tông vào. Tôi không bị thương nhưng con tôi bị gãy xương đùi. Vụ việc được công an điều tra xác định lỗi do ông A vượt sai quy định và lập biên bản tuy nhiên không đến mức phải khởi tố vụ án hình sự. Đầu tháng 10, tôi có yêu cầu ông A bồi thường 30 triệu (đã làm chẵn) là số tiền điều trị cho cháu dựa theo các hóa đơn kèm theo của bệnh viện. Ông A chỉ đồng ý bồi thường 5 triệu đồng, chia làm hai đợt do kinh tế gia đình khó khăn. Gia đình tôi cũng cần tiền để trang trải cho các chi phí. Tôi xin hỏi Luật sư chúng tôi có thể được bồi thường khoản tiền 30 triệu nói trên không?

Answer 1

Trong trường hợp này, quý khách hoàn toàn có thể đại diện cho con mình (cháu H. chưa thành niên) để yêu cầu ông A bồi thường khoản chi phí 30 triệu căn cứ theo quy định Khoản 1 Điều 141 Bộ luật Dân sự 2005 [cha mẹ là người đại diện theo pháp luật của con chưa thành niên].

Bên cạnh đó, vì ông A đã có lỗi trong việc điều khiển phương tiện giao thông gây tại nạn nên ông A có trách nhiệm phải thanh toán khoản tiền này cho quý khách căn cứ theo quy định tại Điều 604 Bộ luật Dân sự 2005:

“Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.”

Cụ thể, hành vi của ông A đã thỏa mãn các yếu tố làm phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Mục I Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP của Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao về việc hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật Dân sự năm 2005 về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng (“Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP”):

  • Phải có thiệt hại xảy ra:
  • Việc cháu H. bị gãy xương đùi từ tai nạn được xem là thiệt hại thiệt hại vật chất, cụ thể là thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm quy định tại Khoản 1 Điều 609 Bộ luật Dân sự 2005.

  • Phải có hành vi trái pháp luật:
  • Hành vi điều khiển xe máy Honda vượt sai quy định của ông A được xem là hành vi trái pháp luật về giao thông đường bộ.

  • Phải có mối quan hệ nhân quả giữa thiệt hại xảy ra và hành vi trái pháp luật:
  • Hành vi điều khiển xe máy Honda vượt sai quy định của ông A đã dẫn đến việc tông vào xe của quý khách gây thương tích cho con quý khách là cháu H.

  • Phải có lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý của người gây thiệt hại:
  • Trong trường hợp này, dựa trên thông tin quý khách cung cấp chúng tôi cho rằng ông A hoàn toàn có lỗi; tuy nhiên, để có thể xác định là lỗi cố ý hay lỗi vô ý thì còn tùy thuộc vào các chứng cứ thu thập được. Cụ thể, Khoản 2 Điều 308 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về lỗi trong trách nhiệm dân sự như sau:

    Cố ý gây thiệt hại là trường hợp một người nhận thức rõ hành vi của mình sẽ gây thiệt hại cho người khác mà vẫn thực hiện và mong muốn hoặc tuy không mong muốn nhưng để mặc cho thiệt hại xảy ra.

    Vô ý gây thiệt hại là trường hợp một người không thấy trước hành vi của mình có khả năng gây thiệt hại, mặc dù phải biết hoặc có thể biết trước thiệt hại sẽ xảy ra hoặc thấy trước hành vi của mình có khả năng gây thiệt hại, nhưng cho rằng thiệt hại sẽ không xảy ra hoặc có thể ngăn chặn được.

    Mặt khác, căn cứ theo quy định tại Khoản 1.1 Mục II Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP và Điều 609 Bộ luật Dân sự 2005, yêu cầu bồi thường khoản chi phí điều trị 30 triệu đồng theo hóa đơn bệnh viện của quý khách là hoàn toàn phù hợp và ông A có nghĩa vụ phải bồi thường cho quý khách khoản tiền này toàn bộ và kịp thời theo quy định tại Khoản 1 Điều 605 Bộ luật Dân sự 2005:

    “Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm được bồi thường bao gồm:

    1.1. Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại bao gồm: tiền thuê phương tiện đưa người bị thiệt hại đi cấp cứu tại cơ sở y tế; tiền thuốc và tiền mua các thiết bị y tế, chi phí chiếu, chụp X quang, chụp cắt lớp, siêu âm, xét nghiệm, mổ, truyền máu, vật lý trị liệu... theo chỉ định của bác sĩ; tiền viện phí; tiền mua thuốc bổ, tiếp đạm, tiền bồi dưỡng phục hồi sức khỏe cho người bị thiệt hại theo chỉ định của bác sĩ; các chi phí thực tế, cần thiết khác cho người bị thiệt hại (nếu có) và các chi phí cho việc lắp chân giả, tay giả, mắt giả, mua xe lăn, xe đẩy, nạng chống và khắc phục thẩm mỹ... để hỗ trợ hoặc thay thế một phần chức năng của cơ thể bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại (nếu có).”

    [Khoản 1.1 Mục II Nghị quyết03/2006/NQ-HĐTP]

    Điều 609. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    2. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.”

    [Điều 609 Bộ luật Dân sự 2005]

    Quý khách có thể khởi kiện yêu cầu Tòa án có thẩm quyền buộc ông A phải bồi thường cho quý khách nếu ông A vẫn từ chối thực hiện nghĩa vụ này hoặc thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ theo quy định của pháp luật. Thời hiệu khởi kiện cho yêu cầu này là hai (02) năm, kể từ ngày sức khỏe của cháu H. bị xâm phạm [tức 22/8/2016].

    Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

    Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.