Anonymous
in Civil Law
Asked May 08, 2017

Luật Dân sự - Bồi thường thiệt hại do người của pháp nhân gây ra

  • 1 Answer
  • 338 Views

Tối ngày 10/10/2015, em trai tôi điều khiển xe môtô từ Nha Trang về TP.HCM. Cùng lúc đó có hai chiến sĩ công an xã Hòa Bình đi tuần tra. Do thấy em trai không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông nên hai anh này đuổi theo. Đi được một đoạn thì bắt kịp, một chiến sĩ dùng gậy giao thông đánh vào vùng cổ em trai tôi khiến em trai tôi mất thăng bằng ngã xuống lề phải bất tỉnh. Bản kết luận giám định pháp y về thương tích, em tôi có tỷ lệ thương tật 77%, xếp hạng thương tật vĩnh viễn. Xin hỏi, theo pháp luật hiện hành, ngoài việc khởi kiện một vụ án hình sự, em trai tôi có thể yêu cầu đòi bồi thường thiệt hại theo pháp luật dân sự hay không? Ai là chủ thể có trách nhiệm bồi thường?

Answer 1

Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại

Vấn đề pháp lý trước tiên cần làm rõ là trách nhiệm bồi thường thiệt hại theo pháp luật dân sự trong trường hợp này có phát sinh hay không. Có thể thấy rằng, trường hợp này đã thỏa mãn các yếu tố làm phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại quy định tại Khoản 1 Mục 1 Nghị quyết số 03/2006/NQ-HĐTP về việc hướng dẫn áp dụng một số quy định của bộ luật dân sự năm 2005 về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng do Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ban hành (“Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP”) bao gồm:

  • Phải có thiệt hại xảy ra:
  • Trong trường hợp của em trai quý khách là thiệt hại về vật chất, cụ thể là thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm theo khoản 1 Điều 609 Bộ luật Dân sự 2005.

  • Phải có hành vi trái pháp luật:
  • Đó là hành vi một chiến sĩ dùng gậy giao thông đánh vào vùng cổ em trai quý khách khiến em trai quý khách mất thăng bằng ngã xuống lề phải bất tỉnh.

  • Phải có mối quan hệ nhân quả giữa thiệt hại xảy ra và hành vi trái pháp luật:
  • Hành vi dùng gậy giao thông đánh vào vùng cổ em trai quý khách khiến em trai quý khách ngã xuống là nguyên nhân dẫn đến em trai quý khách có tỷ lệ thương tật 77%, xếp hạng thương tật vĩnh viễn.

  • Phải có lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý của người gây thiệt hại:
  • Trường hợp này chiến sĩ công an quý khách nhận thức rõ hành vi của mình sẽ gây thiệt hại cho em trai quý khách mà vẫn thực hiện.

    Chủ thể bồi thường thiệt hại

    Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, em trai quý khách có thể yêu cầu Công an xã Hòa Bình bồi thường thiệt hại do sức khỏe của mình bị xâm phạm. Bởi lẽ, Khoản 1 Điều 618 Bộ luật Dân sự 2005 quy định:

    Pháp nhân phải bồi thường thiệt hại do người của mình gây ra trong khi thực hiện nhiệm vụ được pháp nhân giao; nếu pháp nhân đã bồi thường thiệt hại thì có quyền yêu cầu người có lỗi trong việc gây thiệt hại phải hoàn trả một khoản tiền theo quy định của pháp luật.

    Theo đó, Điều 84 Bộ luật Dân sự 2005 quy định một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Được thành lập hợp pháp;

    b) Có cơ cấu tổ chức chặt chẽ;

    c) Có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó;

    d) Nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.

    Ngoài ra, Khoản 1 Điều 101 Bộ luật Dân sự 2005 cũng quy định trường hợp pháp nhân là cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân như sau:

    Cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân được Nhà nước giao tài sản để thực hiện chức năng quản lý nhà nước và thực hiện các chức năng khác không nhằm mục đích kinh doanh là pháp nhân khi tham gia quan hệ dân sự.

    Trong đó, Khoản 1 Điều 12 Luật Quốc phòng 2005 liệt kê Công an nhân dân là một bộ phận của lực lượng vũ trang nhân dân. Mặt khác, Khoản 1 Điều 3 Pháp lệnh công an xã năm 2008 khẳng định công an xã là lực lượng vũ trang bán chuyên trách, thuộc hệ thống tổ chức của Công an nhân dân, làm nòng cốt trong phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, giữ gìn trật tự, an toàn xã hội trên địa bàn xã. Như vậy, về nguyên tắc, Công an xã Hòa Bình là một pháp nhân trong quan hệ dân sự. Do đó, khi một chiến sĩ công an xã trong khi thực hiện nhiệm vụ dẫn đến thiệt hại về sức khỏe cho em trai quý khách, Công an xã Hòa Bình phải là chủ thể chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại do người của mình gây ra. Căn cứ theo Khoản 1 Điều 609 Bộ luật Dân sự 2005, các khoản tiền em trai quý khách có thể yêu cầu bồi thường do bị xâm phạm sức khỏe bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

    c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.

    Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

    Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.