Anonymous
in Securities Law
Asked May 17, 2017

Luật Chứng khoán – Người hành nghề chứng khoán

  • 1 Answer
  • 182 Views

Tôi đang là nhân viên hành nghề chứng khoán ở công ty chứng khoán Hoàn Mỹ, công ty của tôi đang tiến hành mở tài khoản cho khách hàng để đầu tư chứng khoán. Tranh thủ lúc khách hàng chưa sử dụng số chứng khoán có trong tài khoản, giám đốc đã chỉ đạo tôi bán số chứng khoán này khi giá lên cao và mua lại khi giá chứng khoán xuống thấp để trả lại khách hàng. Cho tôi hỏi việc làm này là đúng hay trái luật?

Answer 1

Theo quy định của pháp luật hiện hành, quý khách được xem là người hành nghề chứng khoán vì quý khách có Chứng chỉ hành nghề chứng khoán do Ủy ban Chứng khoán Nhà nước cấp và quý khách đang làm việc tại công ty chứng khoán.

[Khoản 1 Điều 2 Thông tư 197/2015/TT-BTC quy định về hành nghề chứng khoán do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành (“Thông tư 197/2015/TT-BTC”)]

“Điều 2. Giải thích từ ngữ

1. Người hành nghề chứng khoán là người được Ủy ban Chứng khoán Nhà nước cấp chứng chỉ hành nghề chứng khoán và đang làm việc tại công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ, công ty đầu tư chứng khoán.

Khoản 2 Điều 2 Thông tư 197/2015/TT-BTC quy định, chứng chỉ hành nghề chứng khoán là văn bằng xánhận người có tên trong chứng chỉ đáp ứng điều kiện chuyên môn để làm việc tại công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ, công ty đầu tư chứng khoán hoạt động hp pháp trên lãnh thổ nước Cộng hòa Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam”.

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 79 Văn bản hợp nhất 27/VBHN-VPQH năm 2013 hợp nhất Luật chứng khoán do Văn phòng Quốc hội ban hành (“Văn bản hợp nhất 27/VBHN-VPQH năm 2013”), Chứng chỉ hành nghề chứng khoán được cấp cho các cá nhân đáp ứng các điều kiện sau đây:

  • Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; không thuộc trường hợp đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị Tòa án cấm hành nghề kinh doanh;
  • Có trình độ đại học; có trình độ chuyên môn về chứng khoán và thị trường chứng khoán; và
  • Đạt yêu cầu trong kỳ thi sát hạch do Ủy ban Chứng khoán Nhà nước tổ chức; đối với người nước ngoài có chứng chỉ chuyên môn về thị trường chứng khoán hoặc những người đã hành nghề chứng khoán hợp pháp ở nước ngoài thì chỉ cần thi sát hạch pháp luật về chứng khoán của Việt Nam.
  • Trong vụ việc này, giám đốc công ty của quý khách đã có hành vi chỉ đạo các nhân viên bán số chứng khoán có trong tài khoản cá nhân của các khách hàng khi giá lên cao và mua lại số chứng khoán này khi giá chứng khoán xuống thấp để trả lại khách hàng, đây là hành vi giao dịch chứng khoán trên tài khoản của khách hàng. Theo đó, Khoản 3 Điều 15 Thông tư 197/2015/TT-BTC có quy định: “Người hành nghề chứng khoán không được sử dụng tiền, chứng khoán trên tài khoản của khách hàng khi không được công ty chứng khoán ủy quyền theo sự ủy thác của khách hàng cho công ty chứng khoán bằng văn bản”

    Như vậy, công ty quý khách chỉ được phép sử dụng chứng khoán của khách hàng để giao dịch khi được sự ủy thác bằng văn bản của khách hàng. Công ty quý khách đã tự ý giao dịch chứng khoán trên tài khoản của khách hàng mà chưa được sự đồng ý bằng văn bản của khách hàng là hành vi trái quy định của pháp luật và có thể bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 150.000.000 đồng theo quy định tại Khoản 3 Điều 21 Nghị định 108/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực chứng khoán:

    “Điều 21. Vi phạm quy định về hoạt động của công ty chứng khoán

    3. Phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 150.000.000 đồng đối với công ty chứng khoán thực hiện một trong những hành vi vi phạm sau:

    ….

    c) Thanh toán giao dịch với người khác không phải là người đứng tên tài khoản giao dịch mà không có ủy quyền bằng văn bản của người đứng tên tài khoản;”

    Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

    Ghi chú:

    Văn bản hợp nhất 27/VBHN-VPQH năm 2013 hợp nhất Luật chứng khoán do Văn phòng Quốc hội ban hành, hợp nhất:

    • Luật Chứng khoán 2006; và
    • Luật Chứng khoán sửa đổi 2010
    Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.