Anonymous
in Securities Law
Asked May 17, 2017

Luật Chứng khoán – Cho mượn chứng khoán trên tài khoản của khách hàng

  • 1 Answer
  • 196 Views

Tôi là một nhà đầu tư nước ngoài mới gia nhập vào thị trường Việt Nam. Gần đây nhiều công ty chứng khoán thực hiện việc cho mượn chứng khoán trên tài khoản của khách hàng và có chào mời tôi sử dụng dịch vụ này. Tôi vẫn đang cân nhắc chứ chưa quyết định. Xin hỏi Luật sư, liệu hành vi này có rủi ro gì hay không?

Answer 1

Căn cứ theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, hành vi công ty chứng khoán cho mượn chứng khoán trên tài khoản của khách hàng là không hợp pháp. Bởi lẽ, theo quy định tại Khoản 3 Điều 125 Văn bản hợp nhất 27/VBHN-VPQH năm 2013 hợp nhất Luật chứng khoán do Văn phòng Quốc hội ban hành quy định, công ty chứng khoán cho mượn tiền, chứng khoán trên tài khoản của khách hàng thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền và tịch thu các khoản thu trái pháp luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

Theo đó, với hành vi này, công ty chứng khoán sẽ bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng theo quy định tại Khoản 6 Điều 26 Nghị định 108/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực chứng khoán và thị trường chứng khoán. Cụ thể:

“Điều 26. Vi phạm quy định về quản lý người hành nghề chứng khoán và hành nghề chứng khoán

6. Phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

...

b) Cho mượn tiền, chứng khoán trên tài khoản của khách hàng;

…”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Ghi chú:

Văn bản hợp nhất 27/VBHN-VPQH năm 2013 hợp nhất Luật chứng khoán do Văn phòng Quốc hội ban hành, hợp nhất:

  • Luật Chứng khoán 2006; và
  • Luật Chứng khoán sửa đổi 2010
Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.