Anonymous
in Labour Law
Asked May 17, 2017

Bộ luật Lao động - Phụ cấp độc hại

  • 1 Answer
  • 280 Views

Hiện nay tôi đang là giáo viên dạy nghề hàn của một trường dạy nghề công lập X tại Quận 3, TP. Hồ Chí Minh. Tôi nghe bạn bè nói rằng, có một số nghề sẽ được hưởng chế độ phụ cấp độc hại. Vậy xin hỏi Luật sư, theo quy định của pháp luật, tôi có được hưởng chế độ phụ cấp độc hại hay không? 

Answer 1

Vấn đề trước tiên cần xác định, nghề hành là nghề học nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm trình độ trung cấp nghề và cao đẳng nghề với mã nghề là 40510203 theo quy định tại Danh mục nghề học nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm trình độ trung cấp nghề, trình độ cao đẳng nghề ban hành kèm theo Thông tư 20/2014/TT-BLĐTBXH ngày 26 tháng 8 năm 2014 do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành.

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, trong trường hợp này, quý khách sẽ được hưởng chế độ phụ cấp độc hại. Bởi lẽ, Điều 10 Nghị định 113/2015/NĐ-CP quy định phụ cấp đặc thù, phụ cấp ưu đãi, phụ cấp trách nhiệm công việc và phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm đối với nhà giáo trong các cơ sở giáo dục nghề nghiệp công lập quy định:

Điều 10. Điều kiện hưởng

1. Nhà giáo dạy thực hành, dạy tích hợp (sau đây gọi chung là nhà giáo dạy thực hành) tại phòng thực hành, xưởng thực hành của cơ sở giáo dục nghề nghiệp công lập hoặc doanh nghiệp, cơ sở sản xuất kinh doanh, dịch vụ với những ngành, nghề học nặng nhọc, độc hại, nguy him có một trong các yếu tố nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm sau:

a) Tiếp xúc trực tiếp với chất độc, khí độc, bụi độc; dạy thực hành ở môi trường dễ bị lây nhiễm, mắc các bệnh truyền nhiễm theo quy định;

b) Dạy thực hành trong môi trường chịu áp suất cao hoặc thiếu dưỡng khí, nơi quá nóng hoặc quá lạnh vượt quá tiêu chun cho phép;

c) Dạy thực hành những ngành, nghề học phát sinh tiếng ồn ln hoặc ở nơi có độ rung liên tục vi tần số cao vượt quá tiêu chuẩn an toàn lao động và vệ sinh lao động cho phép;

d) Dạy thực hành ở môi trường có phóng xạ, tia bức xạ hoặc điện từ trường vượt quá tiêu chuẩn cho phép.

2. Danh mục ngành, nghề học nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định”.

Như vậy, do quý khách hiện đang là giáo viên dạy nghề độc hại, nguy hiểm (nghề hàn) tại một trường dạy nghề công lập X, tính chất công việc thường xuyên tiếp xúc trực tiếp với chất độc, khí độc, bụi độc cũng như tiếng ồn nên quý khách sẽ được hưởng phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.