Anonymous
in Labour Law
Asked May 17, 2017

Bộ luật Lao động - Cấp lại giấy phép lao động

  • 1 Answer
  • 270 Views

Công ty tôi là công ty sản xuất các linh kiện điện tử có trụ sở đặt tại TP. Đà Nẵng. Sếp của tôi (quốc tịch Mỹ) hiện tại đang làm giám đốc chi nhánh tại TP. Hồ Chí Minh. Do được điều chuyển từ Đà Nẵng vào TP. Hồ Chí Minh nên giấy phép lao động của ông ấy được cấp tại TP. Đà Nẵng. Theo như thông tin trên giấy phép thì tới tháng 5/2017, giấy phép mới hết hạn. Vậy xin hỏi Luật sư, khi sếp tôi làm giám đốc trong TP. Hồ Chí Minh, ông ấy có cần phải làm lại giấy phép lao động hay không?

Answer 1

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, trong trường hợp này giám đốc của quý khách phải làm thủ tục xin cấp lại Giấy phép lao động. Bởi lẽ, Khoản 1 Điều 13 Nghị định 11/2016/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam (“Nghị định 11/2016/NĐ-CP”) quy định:

“Điều 13. Các trường hợp cấp lại giấy phép lao động

1. Giấy phép lao động còn thời hạn bị mất, bị hỏng hoặc thay đổi nội dung ghi trong giấy phép lao động, trừ các trường hợp quy định tại Khoản 8 Điều 10 Nghị định này.

…”

Theo đó, địa điểm làm việc là một trong những nội dung ghi trên giấy phép lao động. Dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, có thể thấy rằng, quý công ty có trụ sở đặt tại TP. Đà Nẵng và giám đốc của quý khách đã được điều chuyển công tác từ Đà Nẵng vào TP. Hồ Chí Minh, tức là địa điểm làm việc của ông ấy đã só sự thay đổi. Như vậy, với quy định trên, do không thuộc các trường hợp đặc biệt nên giám đốc của quý khách bắt buộc phải thực hiện thủ tục xin cấp lại Giấy phép lao động.

Về thủ tục tiến hành xin cấp lại Giấy phép lao động, giám đốc quý khách cần chuẩn bị các giấy tờ sau đây theo quy định tại Điều 14 Nghị định 11/2016/NĐ-CP và nộp tại Sở Lao động – Thương binh và Xã hội Đà Nẵng căn cứ theo thẩm quyền của cơ quan này tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định 11/2016/NĐ-CP.

“Điều 14. Hồ sơ đề nghị cấp lại giấy phép lao động

1. Văn bản đề nghị cấp lại giấy phép lao động của người sử dụng lao động theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

2. 02 ảnh mầu (kích thước 4cm x 6cm, phông nền trắng, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu), ảnh chụp không quá 06 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ.

3. Giấy phép lao động đã được cấp

a) Trường hợp giấy phép lao động bị mất theo quy định tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định này thì phải có xác nhận của cơ quan Công an cấp xã của Việt Nam hoặc cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài theo quy định của pháp luật;

b) Trường hợp thay đổi nội dung ghi trên giấy phép lao động theo quy định tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định này thì phải có các giấy tờ chứng minh;

c) Trường hợp giấy phép lao động còn thời hạn ít nhất 05 ngày nhưng không quá 45 ngày theo quy định tại Khoản 2 Điều 13 Nghị định này thì phải có giấy chứng nhận sức khỏe hoặc giấy khám sức khỏe theo quy định tại Khoản 2 Điều 10 Nghị định này và một trong các giấy tờ quy định tại Khoản 7 Điều 10 Nghị định này;

d) Trường hợp người lao động nước ngoài đã được cấp giấy phép lao động theo quy định tại Nghị định số 102/2013/NĐ-CP ngày 05 tháng 9 năm 2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam thì phải có văn bản chứng minh đáp ứng yêu cầu theo quy định tại Khoản 3 hoặc Khoản 4 hoặc Khoản 5 Điều 3 Nghị định này.

4. Giấy tờ quy định tại Khoản 3 Điều này là 01 bản chụp kèm theo bản gốc để đối chiếu hoặc 01 bản sao có chứng thực, nếu của nước ngoài thì miễn hợp pháp hóa lãnh sự, nhưng phải dịch ra tiếng Việt và chứng thực theo quy định của pháp luật Việt Nam”.

Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đề nghị cấp lại giấy phép lao động, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội sẽ cấp lại giấy phép lao động cho giám đốc quý khách. Trường hợp không cấp lại giấy phép lao động thì sẽ có văn bản trả lời và nêu rõ lý do theo quy định tại Khoản 2 Điều 15 Nghị định 11/2016/NĐ-CP.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.