Anonymous
in Maritime Law
Asked May 15, 2017

Bộ luật Hàng hải - Người nhận hàng theo vận đơn đích danh có quyền khởi kiện yêu cầu bồi thường tổn thất hàng hóa không

  • 1 Answer
  • 185 Views

Tôi có một vấn đề sau xin nhờ luật sư tư vấn giải quyết: công ty A (công ty kinh doanh vận tải biển) ký kết hợp đồng nhận vận chuyển lô hàng phân bón cho công ty B (Singapore) từ Singapore về TPHCM. Hai công ty này thỏa thuận sẽ áp dụng pháp luật Việt Nam để điều chỉnh quan hệ giữa các bên. Lô hàng phân bón nêu trên được vận chuyển từ Singapore về cảng Sài Gòn theo vận đơn ký phát ngày 05/11/2016. Trên vận đơn này ghi rõ người giao hàng là công ty B, người nhận hàng là công ty tôi. Ngày 05/11/2016, sau khi xếp xong hàng tại cầu Jurong Singapore, tàu của công ty A rời cầu và đã bị lật chìm trong khu vực cảng Singapore dẫn tới tổn thất toàn bộ lô hàng. Do đó, công ty tôi không có hàng và phải chịu phạt vi phạm theo hợp đồng với các đối tác. Tôi xin hỏi trong trường hợp này công ty tôi hay công ty B có quyền khởi kiện yêu cầu công ty A bồi thường thiệt hại?

Answer 1

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, trong trường hợp này, quý công ty là bên có quyền đối với lô hàng phân bón bị thiệt hại nên quý công ty có quyền khởi kiện công ty A yêu cầu bồi thường thiệt hại xảy ra cho lô hàng này.

Dựa vào những thông tin mà quý công ty cung cấp, quan hệ hợp đồng giữa công ty A và công ty B là quan hệ hợp đồng vận chuyển theo chứng từng vận chuyển [Khoản 1 Điều 71 Bộ luật hàng hải 2005]; theo đó, hợp đồng này được giao kết giữa công ty A (người vận chuyển) và công ty B (người thuê vận chuyển), công ty A thu tiền cước vận chuyển do công ty B trả cho lô hàng phân bón và dùng tàu biển để vận chuyển hàng hoá từ cảng nhận hàng (cảng Singapore) đến cảng trả hàng (cảng Sài Gòn), căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 70 Bộ luật Hàng hải 2005.

Bên cạnh đó, vì vận đơn được ký phát ngày 05/11/2016 có ghi rõ người nhận hàng là quý công ty; do đó, vận đơn này được xác định là vận đơn đích danh căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 86 Bộ luật Hàng hải 2005 [Vận đơn đích danh là vận đơn “ghi rõ tên người nhận hàng”]. Khoản 3 Điều 89 Bộ luật Hàng hải 2005 có quy định:

Điều 89. Chuyển nhượng vận đơn

3. Vận đơn đích danh không được chuyển nhượng. Người có tên trong vận đơn đích danh là người nhận hàng hợp pháp.”

Như vậy, với quy định trên, quý công ty được xác định là người nhận hàng hợp pháp, người có quyền đối với lô hàng vận chuyển trên tàu của công ty A theo vận đơn ngày 05/11/2016.

Trong trường hợp này, căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 75 Bộ luật Hàng hải 2005, công ty A có nghĩa vụ phải mẫn cán để trước và khi bắt đầu chuyến đi, tàu biển của công ty A phải có đủ khả năng đi biển. Tuy nhiên, sự cố chìm tàu tại Cảng Singapore có thể cho thấy công ty A đã vi phạm nghĩa vụ kiểm tra khả năng đi biển của tàu. Công ty A chỉ không phải chịu trách nhiệm bồi thường nếu công ty A chứng minh được công ty A đã mẫn cán thực hiện nhiệm vụ, căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 78 Bộ luật Hàng hải 2005.

Theo đó, tổn thất xảy ra khiến quý công ty không nhận được lô hàng dẫn đến bị phạt vi phạm theo hợp đồng với các đối tác, quý công ty hoàn toàn có thể khởi kiện yêu cầu công ty A bồi thường thiệt hại. Thời hạn khởi kiện là một (01) năm, kể từ ngày trả hàng hoặc lẽ ra phải trả hàng căn cứ theo quy định tại Điều 97 Bộ luật Hàng hải 2005.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.