Anonymous
in Civil Law
Asked May 15, 2017

Bộ luật Dân sự 2015 - Quyền được khai sinh, khai tử

  • 1 Answer
  • 393 Views

Lúc 2 giờ sáng ngày 23/1/2017 con trai tôi chào đời. Sau khi sinh ra, con trai tôi có những dấu hiệu bất thường nên đã được chuyển gấp lên bệnh viện tuyến trên để cấp cứu. Tuy nhiên chẳng may con tôi đã tử vong do bệnh lý bẩm sinh mặc dù bác sĩ đã dùng mọi cách. Xin hỏi Luật sư, trong trường hợp này, tôi có phải làm giấy khai sinh và khai tử cho cháu hay không?

Answer 1

Nếu như Bộ luật Dân sự năm 2005 chỉ quy định về quyền khai tử cho trẻ sơ sinh, chết sau khi sinh, chết trước khi sinh hoặc sinh ra mà chết ngay thì hiện tại Bộ luật Dân sự 2015 (có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2017) đã bổ sung quy định về trẻ em sinh ra mà sống được từ hai mươi bốn (24) giờ trở lên mới chết thì phải được khai sinh và khai tử; nếu sinh ra mà sống dưới hai mươi bốn (24) giờ thì không phải khai sinh và khai tử, trừ trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ có yêu cầu tại Điều 30.

Dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, trong trường hợp này, pháp luật không bắt buộc quý khách phải làm giấy khai sinh cũng như giấy khai tử cho con trai mình. Bởi lẽ, Điều 30 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

Điều 30. Quyền được khai sinh, khai tử

1. Cá nhân từ khi sinh ra có quyền được khai sinh.

2. Cá nhân chết phải được khai tử.

3. Trẻ em sinh ra mà sống được từ hai mươi bốn giờ trở lên mới chết thì phải được khai sinh và khai tử; nếu sinh ra mà sống dưới hai mươi bốn giờ thì không phải khai sinh và khai tử, trừ trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ có yêu cầu.

4. Việc khai sinh, khai tử do pháp luật về hộ tịch quy định.

Có thể thấy rằng, con trai quý khách được sinh ra lúc 2 giờ sáng ngày 23/1/2017 nhưng do bệnh lý bẩm sinh nên đã tử vong trong ngày, tức là chưa đến hai mươi bốn giờ. Do đó, quý khách không nhất thiết phải làm giấy khai sinh và khai tử.

Tuy nhiên, trong trường hợp muốn làm giấy khai sinh, quý khách khi đi đăng ký khai sinh cần nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 Luật Hộ tịch 2014. Đối với việc đăng ký khai tử, quý khách khi đi đăng ký khai tử cần nộp tờ khai theo mẫu quy định và Giấy báo tử hoặc giấy tờ khác thay giấy báo tử cho cơ quan đăng ký hộ tịch theo quy định tại Khoản 1 Điều 34 Luật Hộ tịch 2014.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.